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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 

                                                   
 

 
 
 
 

 

DODOSO LA KUKUSANYA MAONI  YA WADAU  

KUHUSU MAPENDEKEZO YA KUUNGANISHA BASATA, BODI YA FILAMU NA COSOTA  
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[WASANII] 

Kazi mbalimbali za Sanaa, ambazo ni sehemu ya  tasnia ya ubunifu, zinakuwa na manufaa kwa 

mtendaji wa sanaa hiyo na kwa Taifa ikiwa zimelindwa ipasavyo chini ya misingi ya Hakimiliki na 

Hakishiriki. Kwa sasa masuala ya sanaa na Hakimiliki yanasimamiwa na taasisi tatu tofauti ambazo ni  

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), Bodi ya Filamu na Michezo ya Kuigiza (BFT) na Chama cha 

Hakimiliki (COSOTA). 

  

Kwa Muda mrefu utekelezaji wa majukumu ya taasisi hizo umekuwa na changamoto mbalimbali za 

kiutendaji. Kwa mujibu wa wadau wa sanaa, baadhi ya changamaoto hizo ni mwingiliano wa 

majukumu baina ya taasisi hizi, uwepo wa tozo zinazoingiliana pamoja na usumbufu unaotokana na 

taasisi zinazohudumia wasanii kuwekwa katika mamlaka tofauti kama vile Wizara ya HABARI, Wizara 

ya Viwanda na Biashara na TAMISEMI. 

 

Katika kukabiliana na changamoto hizi, Serikali inakusudia kuunganisha taasisi hizo tatu na kuunda 

Mamlaka moja ambayo,pamoja na kuondoa kero kwa wasanii, itaongeza tija na manufaa kwa 

wahusika binfsi na Taifa kwa ujumla.  

Kwa kuwa wewe ni msanii, unayo haki ya kushiriki katika kuboresha tasnia inayosimamia sanaa, kwa 

mantiki hiyo, unaombwa kujaza dodoso hili ili tupate maoni yako muhimu katika historia ya Tasnia 

ya Ubunifu na Hakimiliki nchini. Ni matumaini yetu kuwa maoni yako yatatufikia   kupitia barua pepe 

zifuatazo:(1) hglsu@habari.go.tz (2) romanus.tairo@habari.go.tz (3)  cosotatanzania@gmail.com (4) 

onesmo.ndinga@habari.go.tz.  Tutaendelea kupokea majibu yenu kwa muda wa siku 14 tangu leo. 

 

(i) Jina la msanii………………………………….…………..  …………………………………………………………………………. 

…….……………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Anuani ya Posta ………………………………….…………… Namba ya Simu ………………………..………………… 

(iii) Barua Pepe …………………………………………..…………………………………………………………………………………… 

(iv) Aina ya Shughuli unayofanya katika tasnia hii;…………………………….………………………………………… 

 

Na. HOJA MAONI YA MDAU  

1. Ni taasisi gani kati ya zifuatazo inasimamia shughuli 

zako? (Weka tiki panapohusika). 

(i) BASATA 

(ii) COSOTA 

(iii) BODI YA FILAMU 

(iv) Taasisi nyingine (itaje)  

 

 

2.  Serikali inakusudia kuuunganisha Taasisi za BASATA, 
BODI YA FILAMU na COSOTA ili kuunda Mamlaka 
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moja ya usimamizi wa tasnia ya ubunifu na 
Hakimiliki nchini. 
 
Je unaafiki taasisi hizi ziunganishwe? 

(i) Ndiyo 

(ii) Hapana  

3.  Kama jibu lako ni “Ndiyo”  fafanua ni kwa nini, na 
pia kama jibu lako ni “hapana” fafanua ni kwa nini. 

 

2. Katika kuziunganisha Taasisi hizi, Serikali 
imependekeza kuunda taasisi moja itakayoitwa 
“Mamlaka ya Usimamizi wa Tasnia ya Ubunifu na 
Hakimiliki – The Creative Industry and Copyright 
Management Authority (CICMA)”  
Je, una maoni gani kuhusu jina linalopendekezwa? 

(a) Naafiki 

(b) Siafiki 

(c) Kama una maoni tofauti toa mapendekezo 

yako kuhusiana na jina la Mamlaka  hiyo. 

 

3.  Katika kuunganisha Taasisi hizi kutatokea 
mabadiliko katika muundo wa uongozi wa mamlaka 
pendekezwa. Azma mojawapo ni kuwa na uongozi 
unaoshirikisha wasanii. Je una mapendekezo gani 
juu ya namna ya kuwapata wasanii 
watakaowakilisha wenzao kwenye uongozi wa 
mamlaka hiyo?  

 

4.  Pamoja na majukumu mengine, Taasisi 
inayopendekezwa itakuwa na jukumu la kuanzisha  
Mfuko Mahsusi kwa ajili ya kusaidia wahusika 
mbalimbali katika Tasnia ya Ubunifu na Hakimiliki 
nchini. Je, unapendekeza mambo gani yazingatiwe 
katika uanzishwaji wa mfuko huo? 

 

5. Taasisi inayopendekezwa inakusudiwa kuwa na 
mfumo mahususi wa utatuzi wa migogoro baina ya 
wasanii (wenyewe kwa wenyewe) na baina ya 
wasanii na wadau wengine wa sanaa au Mamlaka. Je 
unaafiki kuwepo kwa mfumo huo? 

(a) Ndiyo 

(b) Hapana  

Kama jibu ni hapana,  

(c) Je, una mapendekezo gani juu ya kuwa na 

mfumo bora wa utatuzi wa migogoro 

inayowahusu wasanii na wadau wengine wa 

tasnia hii?  

 

6.  Kwa kuzingatia umuhimu wa kutenda haki katika 

maamuzi ya Mamlaka inayopendekezwa, 

inakusudiwa kuwepo mfumo wa rufaa dhidi ya 

uamuzi uliotolewa na viongozi wa Mamlaka hiyo. 

(a) Je, Unapendekeza mfumo gani wa rufaa kati ya 

hii ifuatayo? 

(i) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi akate 

rufaa kwenda kwa Waziri, 

(ii) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi akate 

rufaa kwenda kwa Baraza la Ushindani 

wa Kibiashara (FCT),  

(iii) Mifumo yote  kati ya (i) na (ii) itumike, 

 



3 

(iv) Mahakamani. 

(b) Kwa nini unafikiri mfumo ulioupendekeza 

unafaa zaidi? 

7. Ili kusimamia utekelezaji wa masharti ya kisheria 

yatakayoainishwa katika Sheria ya Mamlaka 

inayopendekezwa kwa ajili ya kulinda haki za 

wasanii wa tasnia ya ubunifu na hakimiliki, 

inakusudiwa kuwepo kwa mfumo wa ukaguzi na 

uchunguzi (enforcement and compliance), 

utakaosaidia kufuatilia na kudhibiti vitendo 

vinavyohujumu kazi za wasanii na wadau wengine 

wa Sanaa nchini. 

(i) Je, unaafiki kuwepo kwa utaratibu huu? 

…………………………………………… 

(ii) Ikiwa jibu lako ni hapana, Pendekeza njia 

unayofikiri  inafaa ili kulinda haki za wasanii 

na  wadau wengine wa tasnia. 

 

8.  Inakusudiwa kuwa Sheria itakayounda Mamlaka 

inayopendekezwa iweke utaratibu  rahisi   wa utoaji 

wa leseni, vibali, vyeti au ithibati kwa kazi 

mbalimbali za wasanii na wadau wa Tasnia ya 

Ubunifu na Hakimiliki.  

Je, ungependa mambo gani yazingatiwe wakati wa 

kuandaa mifumo au taratibu za utoaji wa hati hizo? 

 

9. Serikali, kupitia Mamlaka inayopendekezwa, 

inakusudia   kuunganisha huduma za tozo 

mbalimbali ambazo hutozwa na BASATA, Bodi ya 

Filamu na COSOTA   ili zitolewe na taasisi moja 

tofauti na ilivyokuwa awali ambapo kila taasisi 

ilikuwa inatoza tozo hizo kwa mdau huyohuyo.  

(a) Je, ungependa mambo gani yazingatiwe 

wakati wa kutengeneza taratibu au mfumo 

wa tozo husika? 

(b) Unafikiri ni manufaa gani yatakayopatikana 

kutokana na kuunganisha tozo hizo? 

(c) Unafikiri ni changamoto gani zitatokana na 

kuunganishwa kwa tozo hizo? 

 

10.  Kuunganishwa kwa taasisi za Baraza la Sanaa la 

Taifa (BASATA), Bodi ya Filamu (BFT), na Hakimiliki 

na Hakishiriki (COSOTA) kutahusisha kuunganishwa 

kwa baadhi ya majukumu ya awali na kuibua mngine 

mapya kadiri ya itakavyopendekezwa na wasanii au  

wadau wengine wa Sanaa. 

(a) Je, unapendekeza mambo gani mapya 

yahusishwe katika usimamizi kwa ajili ya 

ustawi wa tasnia? 

 

(b) Je, ni faida gani mdau wa Sanaa au 

Hakimiliki atazipata kutokana na mambo 

hayo mapya? 

 

[Endapo una maoni yanayozidi nafasi iliyowekwa kulia mwa kila swali, tumia nafasi iliyo nyuma ya kurasa hizi]. 


